Trang 1/2 1 2 cuốicuối
Hiển thị kết quả tìm kiếm từ 1 đến 10 trên tổng số: 13

Làm bảng tổng hợp trong excel bằng Pivot table

Chào cả nhà!
    Mình muốn làm bảmg tổng hợp trong Excel bằng Pivot table nhung không biết cách làm. Mọi người giúp mình nhé!
    Cảm ơn nhiều!

2. Có 4 thành viên cảm ơn Tcmore về bài viết này:

Cảm ơn
    5,478
    Được cảm ơn 13,782 lần trong 1,705 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi Tcmore
    Chào cả nhà!
    Mình muốn làm bảmg tổng hợp trong Excel bằng Pivot table nhung không biết cách làm. Mọi người giúp mình nhé!
    Cảm ơn nhiều!
    Bạn xem file hướng dẫn sơ lược của SG nha.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    "A successful relationship requires falling in love many times, always with the same person!"

Cảm ơn
    55
    Được cảm ơn 139 lần trong 24 bài viết
    Dear Tcmore,
    Pivot table rất linh hoạt và có khả năng tùy biến rất cao. Bạn có thể thay dổi ứng dụng của nó tùy thuộc vào yêu cầu phân tích của bạn.
    Xin được đưa một thí dụ, dựa vào file "vd pivot table.xls" của bạn Secret_grasses :
    - Bạn click chuột phải vào một vùng trên pivot table, một hộp thoại hiện ra --> bạn chọn "Show field list" để hiển thị danh sách các cột (field) trong bảng dữ liệu.
    - Nếu bạn muốn phân tích các mặt hàng với tổng thành tiền của của nó, dùng chuột gắp phần "Tên mặt hàng" từ field list bỏ vào phần "row" trong pivot table, sau đó gắp phần "TG bán" bỏ vào khung "data" trong pivot table.
    - Nếu bạn muốn phân tích các khách hàng với tổng số tiền họ đã mua, dùng chuột gắp phần "Tên khách hàng" từ field list bỏ vào phần "row" trong pivot table, sau đó gắp phần "TG bán" bỏ vào khung "data" trong pivot table.
    Bạn cứ thử đủ cách, nếu không như yêu cầu bạn muốn thì dùng chuột gắp bỏ trở ra và làm cách khác đến khi nào bạn hài lòng.
    Trên đây chỉ là một vài gợi ý nhỏ trong cách dùng pivot table. Mong rằng bạn sẽ thành công. Chúc bạn vui.

5. Có 3 thành viên cảm ơn saudiec về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Bình Dương
    Cảm ơn
    76
    Được cảm ơn 33 lần trong 11 bài viết
    bạn thử tham khảo file đính kèm này xem có giúp được gì không? thân.

Nơi Cư Ngụ
    TP HCM
    Cảm ơn
    807
    Được cảm ơn 2,222 lần trong 1,177 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi hoa moc View Post
    Mình đang học cach tao report trong pivottable nhưng mình chưa biết làm thế nào mà dữ liệu chỉ cho ra tổng ở dòng cuối của bảng vì hiện tại mình làm nó lại có cả tổng ở dòng cuối cùng và cũng có cả tổng cho từng mục (tổng chi tiết cho từng đối tượng dữ liệu).Bạn nào biết về tạo bảng trong pivottable thì giúp mình với.Xin cảm ơn!
    Hướng dẫn này tôi down từ trên diễn đàn lâu rồi, (hình như của Anh Phong, tôi cũng không nhớ rõ) - file đính kèm
    Chúc thành công,
    Reject
    (Debt – Disease – Drugs – Depression – Dice – Divorce – Dalliance – Death – Drinking – Deviancy - Demoralized people - Demotivation - poor Direction)

"NHẠC GÌ CŨNG NHẢY..."
    anhtunhn@yahoo.com

Nơi Cư Ngụ
    Gò Vấp
    Cảm ơn
    4,321
    Được cảm ơn 26,182 lần trong 8,110 bài viết
    Các bạn có thể xem phần 1 (căn bản) tại http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=617626

Tải file hướng dẫn và minh hoạ
    thay đổi nội dung bởi: ptm0412, 29-01-10 lúc 06:21 PM
    Cheettit Old Man Thánh tắc ngô bất năng, ngô học bất yếm, nhi giáo bất quyện dã.

9. Có 6 thành viên cảm ơn ptm0412 về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    Thanh pho Thanh Hoa
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 1 bài
    Tôi có một chút vấn đề về tạo bảng tổng hợp trong Pivot table, vì tôi làm trong Ngân hàng, phải theo dõi tình hình trả nợ của khách hàng. Trong bảng pivot talble của tôi lấy một cột là thông tin khách hàng, một cột là tình hình trả nợ khách hàng (diễn giải bằng ký tự dạng văn bản). Khi tôi lôi cột diễn giải này vào thì nó không nhận dạng ký tự (nó cứ nhảy ra theo hàm Sum hoặc hàm count...). Tôi phải làm thế nào đây? ai bít giúp giùm tôi với. Thanks!

Nơi Cư Ngụ
    Đồng ruộng Long An
    Cảm ơn
    8,440
    Được cảm ơn 9,529 lần trong 4,288 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi nhung0411 View Post
    Tôi có một chút vấn đề về tạo bảng tổng hợp trong Pivot table, vì tôi làm trong Ngân hàng, phải theo dõi tình hình trả nợ của khách hàng. Trong bảng pivot talble của tôi lấy một cột là thông tin khách hàng, một cột là tình hình trả nợ khách hàng (diễn giải bằng ký tự dạng văn bản). Khi tôi lôi cột diễn giải này vào thì nó không nhận dạng ký tự (nó cứ nhảy ra theo hàm Sum hoặc hàm count...). Tôi phải làm thế nào đây? ai bít giúp giùm tôi với. Thanks!
    Đó là bạn lôi nó bỏ vào không đúng chổ, vùng chuổi (Vùng điều kiện) bạn phải lôi nó vào bên trái của Pivot, khi lôi nó vào vùng bên trái bạn để ý nó hiện hình chữ I dạng đứt khúc rồi buôn chuột ra là được.
    Già của tuổi trẻ, trẻ của tuổi già.

12. Thành viên sau cảm ơn Hai Lúa Miền Tây về bài viết này:

Nơi Cư Ngụ
    TP HCM
    Cảm ơn
    231
    Được cảm ơn 223 lần trong 93 bài viết
    Bỏ check Automatic sau đó check vào none trong phần Pivot Table field

Nơi Cư Ngụ
    Thanh pho Thanh Hoa
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 1 bài
    Nguyên văn bởi: domfoorwear:
    Đó là bạn lôi nó bỏ vào không đúng chổ, vùng chuổi (Vùng điều kiện) bạn phải lôi nó vào bên trái của Pivot, khi lôi nó vào vùng bên trái bạn để ý nó hiện hình chữ I dạng đứt khúc rồi buôn chuột ra là được.

Hix, hình như mọi người chưa hiểu ý tôi, tôi đã thử nhưng rất tiếc là không được như bạn nói. Tôi đưa một cột là trường là khách hàng, một trường tôi cần lấy thông tin là ghi chú về khách hàng đó (dạng văn bản) vì tôi là thành viên mới tham gia nên chưa post file đính kèm lên được. Tôi đang đăng ký nhưng vẫn chưa được, mọi người hỗ trợ tui với. Đang cần gấp, giải quyết được việc này thì giải quyết được bao nhiêu là vấn đề. Đang lúc cần. Trang này hay quá, phát hiện ra là thấy mê liền :)

15. Có 3 thành viên cảm ơn nhung0411 về bài viết này:

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Thông tin về chủ đề này